มูลนิธิจำนง รังสิกุล เชิญชมงานประกาศผล “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 1 ทางช่อง 7 HD อา.ที่ 2 ธ.ค.นี้ 22.30 น.

 

      มูลนิธิจำนง รังสิกุล เชิญชวนรับชมเทปบันทึกภาพ งานประกาศผล “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 1รางวัลแรกของวงการโทรทัศน์ไทยที่มอบเงินสนับสนุนให้กำลังใจรวมมากถึง 2.7 ล้านบาท ในวันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม นี้ ตั้งแต่เวลา 22.30 น. ทางช่อง 7 HD  ดำเนินรายการโดย ดู๋ -สัญญา คุณากร และ เดียร์ -ลิลลี่ แม็คกร๊าธ 
งานประกาศผล “รางวัลทีวีสีขาว” จะจัดขึ้นใน วันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม 2561 เวลา 16.00 – 18.00 น.   ณ โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ ซ.รางน้ำ และจะนำเทปบันทึกภาพ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD ในเวลา 22.30 น. ของวันเดียวกัน  

     ภายในงาน ได้เชิญศิลปินแห่งชาติหลายท่านพร้อมด้วยบุคคลที่มีบทบาทเป็นดาวเด่นบนจอทีวีจากอดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมประกาศผลและมอบรางวัลบนเวที อาทิ สะอาด เปี่ยมพงษ์สานต์ จากสาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ภัทราวดี  มีชูธน สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557,  คเณศ (รอง) เค้ามูลดคี สาขาศิลปะการแสดงปี 2557 และยุทธนา มุกดาสนิท สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557 
 ส่วนบุคคลที่เคยเป็นดาวเด่นบนจอทีวีในอดีต อาทิ อารีย์ นักดนตรี, นฤพนธ์ ดุริยพันธ์, กนกวรรณ ด่านอุดมพิศาล อัครเศรณี, ดำรง พุฒตาล, พลตรีประพาส  ศกุณตนาค, ประภัทร์ ศรลัมพ์,  สำหรับงานนี้ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล ผู้ทำให้ข่าวโทรทัศน์เป็นที่สนใจของผู้ชมในอดีตมาพร้อมกับทีมผู้สื่อข่าวซึ่งเป็นที่รู้จักกันดี ยุพา เพชรฤทธิ์ กับ ฤดีมาส ปางพุฒิพงศ์ ร่วมกันประกาศรางวัลในงานพร้อมกับดารา ศิลปิน นักแสดงรุ่นใหม่ๆ ด้วย

     ส่วนการแสดงภายในงาน จะมีการขับร้องประสานเสียง บทเพลง “เอื้อมดาว” เพลงประจำโครงการ โดยนิสิตจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยและมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ซึ่งเป็นการแสดงที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน แต่เนื่องจาก อาจารย์จำนง รังสิกุล ได้รับพระราชทานปริญญาดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขานิเทศศาสตร์จาก จุฬาฯ และสาขาวารสารศาสตร์จากธรมศาสตร์ ในปีเดียวกันคือปี  2528 การแสดงชุดนี้จึงเป็นการรำลึกถึงคุณูปการของท่าน

     และการแสดงพิเศษ นาฏยกรรมเงาคณะ “คิดบวกสิบ” ที่จะนำเสนอของาร ป็นการติมศักดิ์ สขาวารสาร 2528  รำลึกถึงคุณูปการ ของท่านเรื่องราว 13 ชีวิตติดถ้ำหลวง อันเป็นเหตุการณ์สำคัญที่ทำให้ประเทศไทยเป็นที่รู้จักมากยิ่งขึ้นในระดับโลก  นำมาแสดงเพื่อสร้างความประทับใจให้ผู้ชมอีกครั้ง 
ทั้งนี้ “รางวัลทีวีสีขาว” มีความโดดเด่นคือการสนับสนุนให้กำลังใจแก่ผู้ผลิตรายการและบุคลากรในวงการโทรทัศน์ระบบดิจิตัลให้เกิดการพัฒนาคุณภาพงานยิ่งๆขึ้นไป ด้วยการมอบเงินรางวัลให้ด้วย โดยแบ่งเป็นประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ   200,000 บาท และประเภทบุคคลดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ 100,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้น 2,700,000 บาท 

     สำหรับ รายชื่อรายการที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่ 
1. รายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”ข่าวค่ำไทยพีบีเอส” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ”ทีเอ็นเอ็นข่าวค่ำ” จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, รายการ”ไทยรัฐนิวส์โชว์” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ “สนามข่าว 7 สี”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ”เรื่องเด่นเย็นนี้” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
2. รายการสารคดีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Full Frame ช่างภาพสุดขั้ว” จากสถานี นาว 26, รายการ “กบนอกกะลา” จากสถานี เอ็มคอต เอชดี, รายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ “ลุยไม่รู้โรย สูงวัยดี๊ดี” จากสถานีไทยพีบีเอส, 
3. รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”มวยไทย Real Hero” จากสถานีอัมรินทร์ 34     เอชดี, รายการ “มวยไทยเจ็ดสี” จากสถานีช่อง 7 เอชดี,  รายการ “ศึกมวยไทย 3 ยก” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ      “ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “เสน่ห์กีฬา” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
 4. รายการสำหรับเด็กดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 10” จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ        “เจ้าขุนทองตีกลองประชุม”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “ท้าให้อ่าน เล่มโปรด” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สอนศิลป์”จากสถานีไทยพีบีเอส
5. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “กระจกหกด้าน”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “คุณพระช่วย”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ศิษย์มีครู”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สร้างศิลป์” จากสถานีโทรทัศน์รัฐสภาช่อง 10, รายการ “อาสากล้าดี” จากสถานีเนชั่น 22
6. รายการปกิณกะดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 60+”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ          “ช่างประจำบ้าน” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี, รายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ”ภัตตาคารบ้านทุ่ง” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “อยู่เป็นลืมป่วย ซีซั่น 4” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี

 7. รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “ชัวร์ก่อนแชร์”จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, รายการ “ชีวิตติด Tech” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “พบหมอศิริราช” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “รู้เท่ารู้ทัน” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สมรภูมิไอเดีย” จากสถานีช่อง 3 เอสดี 28 
 8. รายการละครสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก ตอนมาตุภูมิแห่งหัวใจ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง  “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู,  รายการละครเรื่อง “หลวงตามหาชน” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
9. รายการละครดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, รายการละครเรื่อง “น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
ส่วนรายชื่อบุคคลที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภท บุคคลดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่ 
1. ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย กิตติ สิงหาปัด จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เขมสรณ์ หนูขาว จากสถานีไทยรัฐทีวี, ชนิตร์นันทน์ ปุณณะนิธิ  จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, บัญชา ชุมชัยเวทย์ จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์จากสถานีไทยรัฐทีวี
2. ทีมรายงานข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ทีมข่าวไทยรัฐทีวี จากสถานีไทยรัฐทีวี๙, ทีมข่าว 3 มิติ จากสถานีช่อง 3  เอชดี, ทีมข่าวพีพีทีวี จากสถานีพีพีทีวี, ทีมข่าวเวิร์คพอยท์ทีวี จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, ทีมข่าวไทยพีบีเอส จากสถานีไทยพีบีเอส
3. พิธีกรดีเด่น ประกอบด้วย เผ่าทอง ทองเจือ จากรายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี
-มาโนช พุฒตาล จากรายการ”สามัญชนคนไทย” จากสถานีไทยพีบีเอส, วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จากรายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, สัญญา คุณากร จากรายการ “เจาะใจ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, สุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ “เปอร์สเปคทีพ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี
4. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย “กู๊ดโฮป” จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ จากละครเรื่อง  “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, อภิวัฒน์ เล่าสกุล จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี,        “เอกลิขิต” จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

  5. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น ประกอบด้วย กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เชิดพงษ์ เหล่ายนตร์ จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอนสายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ภวัต ภนังคศิริ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา”         จากสถานีช่องทรูโฟร์ยู, อัษฎาวุธ เหลืองสุนทร จากละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
6. นักแสดงสมทบหญิงดีเด่น ประกอบด้วย จรรยา ธนาสว่างกุล จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอน สายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, พรชดา เครือคช จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สินจัย เปล่งพานิช จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, อำภา ภูษิต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี 
 7. นักแสดงสมทบชายดีเด่น ประกอบด้วย นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, พชร   จิราธิวัฒน์ จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, สรพงษ์ ชาตรี จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ จากละครเรื่อง”ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, อเล็กซ์ เรนเดล จากละครเรื่อง “คมแฝก” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
8. นักแสดงนำหญิงดีเด่น ประกอบด้วย เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ณัฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, โฟกัส จิระกุล จากละครชุด “ฤดูกาลแห่งรัก ตอนฝน” จากสถานีไทยพีบีเอส เมลดา สุศรี จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, ราณี แคมเปญ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
9. นักแสดงนำชายดีเด่น ประกอบด้วย จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี ณเดช คุกิมิยะ จากละครเรื่อง “ลิขิตรัก”  จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” 
จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง “สัมปทานหัวใจ” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ภาคิน  คำวิลัยศักดิ์ จากละครเรื่อง “วายุเทพยุทธ์” จากสถานีช่อง ONE 31
ร่วมลุ้นผลรางวัล  และเชียร์นักแสดงที่ชื่นชอบ พร้อมรับชมการแสดงอันน่าประทับใจ ได้ทาง สถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD วันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม นี้ ตั้งแต่เวลา 22.30 น. เป็นต้นไป
ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.whitetvaward.com หรือเฟสบุ๊ก www.facebook.com/ WhiteTvAward



จำนวนผู้ชม 48

ข่าวอื่นๆ ในหมวด PR NEWS

“Thailand Halal Assembly 2018” มหกรรมสินค้าฮาลาลสุดยิ่งใหญ่ วันที่ 14 – 16 ธันวาคม 2561 ณ ไบเทค บางนา

มหกรรมฮาลาลใหญ่ส่งท้ายปี งาน “Thailand Halal Assembly 2018” ฉลอง 20 ปี มาตรฐานฮาลาลไทย

จังหวัดยโสธร จัดงานเกษตรอินทรีย์วิถียโสธร วันที่ 20 - 24 ธันวาคมนี้ ณ บริเวณหน้าศาลากลางจังหวัดยโสธร

จังหวัดยโสธร โดยสำนักงานพาณิชย์จังหวัด ขอเชิญชวนทุกท่าน เที่ยวชม งานเกษตรอินทรีย์วิถียโสธร &quo

วช. ผนึกกำลังกองทัพบก เพิ่มพลังชุมชนด้วยวิจัยและนวัตกรรม เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่ 2562

รัฐบาลได้ให้ความสำคัญต่อการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมของประเทศด้วยฐานความรู้ด้านการวิจัยและนวัตก